Sauti ya Mvua
Katika kijiji cha Mwembeni, kulikuwa na msichana mmoja aitwaye Zawadi ambaye alipenda kusoma kuliko kitu chochote duniani. Lakini bahati yake ilikuwa ngumu, kwani baba yake, Mzee Hamisi, aliamini kwamba elimu ni kwa ajili ya wavulana tu. 'Msichana hahitaji vitabu,' alisema mara kwa mara. 'Anachohitaji ni kujua kupika, kufua, na kulea watoto. Hayo ndiyo maisha yake.' Maneno haya yalimuumiza Zawadi sana, lakini hakuthubutu kumpinga baba yake waziwazi.
Kila usiku, baada ya kazi zote za nyumbani kumalizika, Zawadi alichomoa kitabu chake kilichofichwa chini ya godoro na kusoma kwa mwanga hafifu wa taa ya chemli. Aliazima vitabu kutoka kwa mwalimu wake, Bi. Subira, ambaye aliona kipaji kikubwa katika msichana yule. 'Zawadi,' Bi. Subira alimwambia siku moja, 'akili yako ni kama mbegu nzuri iliyotua kwenye udongo wenye rutuba. Usikubali mtu yeyote akuzuie kukua. Elimu ndiyo ufunguo wa uhuru wako.'
Miaka ilipita na Zawadi aliendelea kusoma kwa siri. Alipofika wakati wa mtihani wa kitaifa, alijiandikisha bila baba yake kujua, akisaidiwa na Bi. Subira. Siku ya matokeo ilipowadia, kijiji kizima kilishtushwa na habari — Zawadi alikuwa amefaulu kuliko wanafunzi wote katika wilaya nzima! Picha yake ilichapishwa kwenye gazeti la taifa, na watu walikuja kutoka mbali kumpongeza. Mzee Hamisi alishikwa na butwaa, hakujua la kusema wala la kufanya.
Usiku ule, Mzee Hamisi alimwita binti yake kando. Kwa mara ya kwanza maishani mwake, alionekana mnyenyekevu. 'Mwanangu,' alisema kwa sauti iliyokuwa ikitetemeka, 'nimekosea. Nilikuwa nimezama katika mawazo ya zamani yaliyonifanya nidharau kipaji chako. Leo umenifundisha kwamba akili haina jinsia. Nisamehe, na uendelee na masomo yako. Nitakuunga mkono kwa kila njia.' Zawadi alimkumbatia baba yake, machozi ya furaha yakimtiririka.
Baadaye, Zawadi alipata ufadhili wa kusoma chuo kikuu na hatimaye akawa daktari maarufu. Aliporudi kijijini kwao, alijenga shule ya wasichana iliyobeba jina la mwalimu wake, Bi. Subira. Kwenye ufunguzi wa shule ile, Zawadi alisimama mbele ya umati na kusema, 'Kila msichana ana ndoto, na kila ndoto inastahili nafasi ya kustawi. Tusiruhusu mila potofu zizime mwanga wa vipaji vya watoto wetu wa kike.' Maneno yake yaligusa nyoyo za wengi, na tangu siku ile, hapakuwa na msichana aliyenyimwa elimu katika kijiji cha Mwembeni.